ชีวิตเริ่มดีขึ้น หลังปักหลักสู้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5882 โดย ยิ้มยิ้ม
ขอบคุณทุกท่านในชมรมมากๆค่ะ เมื่อก่อนเป็นหนี้มากจ่ายครบทุกตัวทุกเดือนแทบไม่เหลือกินไม่มีให้ครอบครัว หลังจากหยุดจ่ายแล้วปักหลักเก็บเงินชีวิตดีขึ้นค่ะ แม้จะเป็นช่วงน้ำท่วมและเพิ่งคลอดลูกแต่ก็พยายามเก็บค่ะ ตอนนี้ทำ H/C ไป 2 ตัวคือ City Advance ยอดหนี้แสนกว่าปิดที่ 52,000 ประมาณ 50กว่า% อีกตัวเป็นกรุงศรีวีซ่า 43,000 ปิดที่ 25,000 แถมมีเงินเหลือกินเหลือเก็บ ให้เจ้าตัวน้อยด้วยค่ะ (เงินที่ปิดเป็นเงินโบนัส,เงินเก็บและเงินที่ขอหยุดพักชำระหนี้ค่าบ้านเนื่องจากบ้านน้ำท่วมค่ะ) สุดท้ายขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านค่ะ สิ่งดีๆมีเสมอถ้าเราตั้งใจจริงค่ะ เป็นหนี้ต้องใช้แต่ก็ต้องมีให้คนที่เรารักเช่นกันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5887 โดย Skynine
เอากำลังใจให้ ทุกอย่างย่อมมีทางออกเสมอ เพียงเราตั้งสมาธิสักครู่ แล้วสติจะมา
ปัญญาจะเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5936 โดย Champcyber99
ไฟล์แนบ:

ดีใจด้วยนะครับเรื่องหนี้เรื่องเล็กมีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้องมีกินมีใช้เก็บใช้หนี้บางส่วนครับครับครัวมาก่อนเสมอ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7279 โดย ยิ้มยิ้ม
พรุ่งนี้เริ่มอีกตัีวค่ะ กรุงศรี 1ST ยอด 41,000 ขอเหลือตอนแรก 29,000 ต่อไปเรื่อยๆ จนเหลือ 24,000 ค่ะ พูดๆๆแล้วก็พูดค่ะ ถ้าไม่ยอมก็ไม่มีจ่ายดูเจ้าอื่น พอดียอม ตกลงวันนี้ พรุ่งนี้จ่ายเลยค่ะ สู้ๆ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7280 โดย ยิ้มยิ้ม
ตอนนี้กำลังรอกสิกรค่ะ ยอด 34,000 ลดให้เหลือ 25,000 แต่คืดว่าน่าจะได้มากกว่านี้อีกหน่อย ตอนแรกว่าจะผ่อน 3 เดือน เดือนละ 9000 บาท แต่คิดแล้วรอก่อน เดี๋ยวค่อยว่ากัน วัดใจว่าจะโดนฟ้องมั้ยน้อ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด จัดไป

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7281 โดย ยิ้มยิ้ม
อ้อ ท่านใดเข้ามาอ่านขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ ตอนแรกแทบจะฆ่าตัวตาย ตอนนี้คิดว่าไอ้คนทวงมันคงอยากจะฆ่าตัวตายมากกว่า เพราะพูดยังไง ตรูไม่มีก็ยังไม่จ่าย ด่าอะไรก็ไม่สะเทือน ย้อนกลับบางทีมันก็อึ้ง แต่ต้องอ่านกระทู้เยอะๆนะคะ จะได้มีวิชาป้องกันตัว ยิ่งถ้ารู้หัวข้อกฎหมายเถียงมันไป มันจะเงิยบค่ะ จะเงียบจริงๆ ตอนแรกคิดว่าใช้หนี้ 5 ปีถึงจะหมด (แบบไม่มีจะกิน) ตอนนี้คาดว่า 1.5 ปีหมดแน่ (แบบมีพอกินพอใช้ด้วย)ดีใจจิงๆๆๆ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7302 โดย Lyncns31
ถูกต้องแล้วคร๊าบ....

ก่อนที่จะได้มาที่นี่..ผมกับแฟนคิดไว้ว่าจะหาทางรวมหนี้แปดแสน..แล้วใช้เวลาราวห้าปี

กัดฟันส่งไปจนกว่าจะหมด...(ขอบอกว่า..ใครที่คิดอย่างนี้..คิดผิด.. .)

แต่เมื่อใข้ second way out""ผ่านมาปีเดียว..จบไปแล้วกว่าครึ่ง...

ยินดีด้วย..กับคุณ ยิ้มๆ ที่พบทางออก.

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7347 โดย meawpung
ยินดีด้วยนะครับ

ของผมเหลืออีกร่วมล้าน แต่ก็ว่ากันไปตามขั้นตอนครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7353 โดย ntps
ดี่ใจด้วยค่ะ ที่จบได้สวยค่ะ

เมื่อวานนั่งดูละครทางช่อง 5 ไม่แน่ใจชื่อเรื่อง แต่ประมาณว่า
กรรมลิขิต เป็นตอนที่คุณโจ มณฑานี เธอมาเล่าเรื่องของเธอ
ชื่อว่า บ่วงหนี้ บ่วงกรรม

สมัยที่แก้วจ๋าหยุดหนี้แรกๆ ได้ซื้อหนังสือเธอมาอ่าน ซึ่งใน
หนังสือได้พูดถึงชมรมหนี้ ที่เธอก็ค้นพบแบบเดียวกันกับ
พวกเราค่ะ เพราะเธอประมาท และไว้ใจคนรอบตัวมากไป
เธอจึงมีหนี้หลายล้าน จนเธอเครียดจะฆ่าตัวตาย คิด
ว่า ชีวิตล้มเหลว ไม่มีใครช่วยเธอได้ และพอดีมาอ่านพบ
ที่คุณเขียนว่า คุณเคยคิดจะฆ่าตัวตาย เลยรู้สึกเหมือนในละคร
ค่ะ แต่สุดท้าย ทั้งเธอและคุณต่างมีบุญช่วย ให้วินาทีสุดท้าย
มีสติ ไม่ทำบาปมากกว่าเดิมด้วยการฆ่าตัวตายค่ะ เพราะการ
ตายไม่ได้ช่วยให้จบปัญหา โดยเฉพาะปัญหาหนี้ค่ะ ขอให้คุณ
โชคดีตลอดไปนะค่ะ และสู้ต่อไป การยอมรับความจริงได้
แบบที่พูดว่า ปักหลักสู้ และ ความพยายามอดออมจากเงินเก็บ
ทั้งหลายของคุณ จะช่วยให้คุณเป็นไทในเร็ววันค่ะ แล้ว
อย่าลืมบทเรียนจากการเป็นหนี้นะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8000 โดย ยิ้มยิ้ม
วันนี้ได้หนังสือส่วนลดยอดหนี้ของไทยธนาคารแล้วค่ะ ตัดดอกเบี้ยและค่าทวงถามออกแล้ว(ประมาณ8หมื่นกว่า) เหลือแต่เงินต้นล้วนๆที่ 64,000 ขอปิดที่ 32,000 โดยผ่อนจ่าย5งวดค่ะ ส่วนกสิกรพักไว้ก่อนเนื่องจากไทยธนาคารให้ส่วนลดดีกว่า อ้อวันนี้ซิตี้โทรมา บอกประมาณให้ดิ้นรนขวนขวายหามาใช้ให้แล้ววางสายไม่ยอมให้เราตอบกลับ พออีกทีให้ผู้ชายโทรมาพร้อมเสนอส่วนลด(แต่ไม่มาก)พร้อมกับถามว่าน้องผู้หญิงได้แจ้งไว้ก่อนแล้ว เราก็เลยตอบว่าไม่มีปัญญาขวนขวายให้หรอก เหนื่อยแล้วก็หัวเราะใส่มัน(ฮึๆๆ) มันก็ถามว่า500ได้มั๊ย ไม่ได้ 300ได้มั๊ย ไม่ได้200ได้มั๊ย ไม่ได้ งัน100เดียวล่ะ เราก็ตอบว่าก็ไม่ได้ จะเอาไว้กินข้าว(สมน้ำหน้าพูดจาไม่ดีก็ไม่ต้องมาเอาตังค์ชั้น ชั้นจะเก็บไว้จ่ายคนที่พูดจาภาษาคนรู้เรื่องดีก่า) ชั้นไม่ได้เป็นหนี้พวกพนักงานทวงนะ ไม่มีสิทธิ์มาด่าชั้น ว่าแล้วเดี๋ยวต้องไปตกลงกับกสิกรใหม่แต่คำนวณแล้วก็ให้ส่วนลดที่ 40% แล้วเหมือนกันนะ

ตอนแรกที่อ่านส่วนมากบอกไทยธนาคารไม่ค่อยมีส่วนลด ขอยืนยันกับผู้อ่านทุกท่านว่ามีแน่นอนค่ะ แต่ต้องลองพูดคุยกับเจ้าหน้าที่ดีๆค่ะ เอาใจช่วยทุกคนนะคะ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8044 โดย Nok2865
ไทยธนาคาร ถ้าเป็นสมัยก่อน คุณนอนร้องไห้รอได้เลย
แต่ตอนนี้เขาโดนเทคโอเวอร์ เปลี่ยนเป็น CIMB ส่วนลดค่อนข้างใช้ได้
การเปลี่ยนมือผู้บริหาร หมายถึง อาจมีการเปลี่ยนแปลงนโยบายของสถาบันนั้นๆด้วย
คำว่า "นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" คือหลักสำคัญในการแฮร์คัท หลักหนึ่ง
ดีใจกับคุณยิ้มมมมมม (กว้างๆ) ที่ปลดหนี้ไปได้อีกใบ
อีกไม่นาน...คุณก็จะพบแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ เป็นกำลังใจให้ตลอดเส้นทางค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13868 โดย ยิ้มยิ้ม
ปิดไปแล้วค่ะกับไทยธนาคาร พร้อมกับกลุ่ม ซิตี้ ทั้งเรดดี้ และเครดิตยอดรวม2บัตรประมาณ58,000 ขอลดเหลือ 27,000 เหลืออีกแค่ 3 ตัวเท่านั้นค่ะ คือกรุงไทย,กสิกร และยูเมะ แต่ยูเมะโดนฟ้องแล้วค่ะ คงต้องรบกวนไปขอคำปรึกษาที่สวนลุมแล้วค่ะ เห็นหมายศาลแล้วใจสั่นๆเหมือนกันแฮะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13913 โดย meawpung

ยิ้มยิ้ม เขียน: ปิดไปแล้วค่ะกับไทยธนาคาร พร้อมกับกลุ่ม ซิตี้ ทั้งเรดดี้ และเครดิตยอดรวม2บัตรประมาณ58,000 ขอลดเหลือ 27,000 เหลืออีกแค่ 3 ตัวเท่านั้นค่ะ คือกรุงไทย,กสิกร และยูเมะ แต่ยูเมะโดนฟ้องแล้วค่ะ คงต้องรบกวนไปขอคำปรึกษาที่สวนลุมแล้วค่ะ เห็นหมายศาลแล้วใจสั่นๆเหมือนกันแฮะ

ดีใจด้วยครับ สู้ต่อไป หมดหนี้ไวไวนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.591 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena