ขอจองพื้นที่เพื่อปลดหนี้เฉียดล้าน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6866 โดย BBNP
เห็นพี่บัวเคยจอง ก็เลยจองมั่ง เพราะช่วงนี้นาน ๆ ครั้งจะไดีมีเวลามาเข้าเว็บของชมรม
เพราะมัวแต่ไปตอบเฟสฯอยู่ เอ๊ย ไม่ใช่ เพราะงานและครอบครัวที่ต้องดูแลหลายอย่าง
เคยตั้งกระทู้ชื่อ "ครั้งแรกในชีวิตที่จะไปศาล..." แต่ตอนนี้ข้อมูลหายไปแล้ว
จะขอรวบรวมมา เรียบเรียงใหม่มาไว้ในนี้ เพื่อเป็นบันทึกเตือนความจำตัว ที่เริ่มหลงลืม
และอาจจะเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจเป็นแนวทางในการปลดหนี้ของรุ่นต่อ ๆ ไป

เริ่มจากบัตรเครดิตใบแรกที่มีก็ตั้งแต่เรียนจบเลยคือ AMEX
และบัตรต่อ ๆ มาตนกระทั่งตัดสินใจหยุดจ่าย
สถานการณ์ล่าสุด ณ ตอนนี้

จองไว้ก่อนแล้วจะมาต่อตอนหน้านะครับ สู้ ๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6868 โดย Skynine
:love: :love: :love: รีบมาเล่าต่อให้เร็วพลันทันใจคนอ่านด่วน....รออยู่ :love: :love: :love:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: BBNP

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6881 โดย Lyncns31
เอาซะทีนะ..ไปซะเกือบลืมเลย...ถามไว้ก็ไม่ไปตอบ. :เฮ้อ: :เฮ้อ: ..

รีบมาเล่าเลย..

เห็นแว็บๆว่าจะหมดหนี้แล้วอะไรเนี่ย..ใช่มั๊ย??ได้งานใหม่อะไรล่ะ??

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6885 โดย ntps

ดีใจกับการกลับมาเปิด ห้องใหม่ ค่ะ มารอคุณเล่าต่อไปค่ะ
ตัว AMEX หนังเหนียวมากเลยนะค่ะ ^^ ของแก้วจ๋า ก็
เคยใช้บริการเขาเป็นใบแรกตอนเรียน สุดจะภูมิใจ รู้สึก
ตอนนั้นเป็นบัตรเขียวค่ะ แต่ตอนนี้เกลียดเข้าไส้ :laughing:
เคี้ยวไม่ลง เข็ดจนตายเลยละค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6888 โดย Pych
เมื่อวันก่อน เพิ่งเห็นที่โต๊ะทำงานว่ามีซองของ Amex ส่งมาเชิญ (ล่อ) ให้เราถือบัตร Amex Platinum
ผมโยนลงถังขยะแบบไม่ต่องคิดเลยครับ เคยถือหลังจากจบมาสักพักเหมือนกัน แต่ถือได้ปีสองปีก็ยกเลิกไป เพราะค่าธรรมเนียมรายปีแพงมาก และไม่ยอม waive ให้ด้วย อีกอย่าง หลายๆ ร้านในเมืองไทยก็ไม่ค่อยรับ Amex ด้วย เลยถือว่าโชคดีไปที่ไม่ต้องมาสู้รบปรบมือกับ Amex ในตอนนี้

ผมแก้ชื่อกระทู้ให้นิดหน่อยนะครับ (จาก "ของ" เป็น "ขอ")

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6898 โดย Mommyangel
เห็นคุณเหน่ง..มาหลายวันแล้ว...ก็มองดูอยู่อว่ากระทู้ของเขาอยู่ไหน...ไม่มี

มาเล่าใหม่ก็ดีจ้ะ..เพราะของเก่า...ลืมหมดแล้ว...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7067 โดย Parichart5491
จะแอบมารออ่านเหมือนกันค่ะ สมัยก่อนตอนทำงานใหม่ๆๆ รายได้เยอะ ได้บัตรAMEX เป็นบัตรเครดิตใบแรกเลย บัตรเขียวๆๆอะ ตอนหลังเลิกใช้เพราะ ต้องไปจ่ายที่amex เท่านั้น ถึงจะไม่เสียค่าธรรมเนียมการจ่าย
แถมรายปีก็ไม่ฟรีให้ มันไม่สะดวก เลยปิดบัตรไป และไม่เอาอีกเลยกับAMEX

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7081 โดย meawpung
รออ่านเช่นกันครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันนะครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7223 โดย ntps
หายไปไหนแล้วละ :ไม่ยอม: กลับมาเล่าต่อนะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7519 โดย Nok2865
นี่เธอ...หายเป็นขอมดำดิน อีกแล้วนะ...
เออ...ไปเที่ยวทะเลกันไหม? ไปอ่านกระทู้ของเฮียเหนอ ก็แล้วกัน ขี้เกียจพิมพ์...
อยากบอกว่า "คิดถึงนะย่ะ"

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7805 โดย BBNP
ชะแว้ป ตั้งแต่จองกระทู้ไว้แล้วติดภาระกิจไม่ได้เข้าหลายวัน
รู้สึกจะจามตลอดเวลา เหมือนจะมีคนนินทาและคิดถึง
ทำให้คิดได้ว่าตัวเราเนี่ยก็มีคนชอบมีเป็นร้อย รวมทั้งคนเกลียดเฉียด ๆ ล้านได้

ถ้ามาช้าไม่ทันใจพี่อังสวยประหารก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยหากมิได้ไปเล่าให้ฟังด้วยตัวเอง

ป๋าเหนอยังคิดถึงเสมอตอนน้่ำท่วมโทรไปหาป๋ายังเจอลูกสาวป๋าเป็นคนรับสาย บอกว่าพ่อลุยน้ำออกไปข้างนอก โห คุณพ่อดีเด่น

พี่แก้วจ๋ากับวีระกรรม สู้คดี หักคอจ่าย บังคับคดี ถอนบังคับคดีแล้วเหนื่อยแทน แต่ก็แอบชื่นชม

ขอบคุณ Anakin เจ้าของดาบเลเซอร์สตาร์วอร์ที่แก้ไขคำผิดให้ จอมดาบเฝ้าบอร์ดจริง ๆ

พี่ลีครับ จานดาวเทียมที่บ้านพี่ยังสัญญาณชัดเจนดีไหมครับ ถ้ามีปัญหาติดบอกผมได้

คุณ okwow เช่นกัน AMEX สมาชิกคือสิทธิพิเศษเชียวนะ จริงป่ะนะ รายปีไม่มีลด รูดเท่าไหร่ต้องจ่ายเต็ม(สมัยนั้น) มาลดรายปีอีตอนที่เราจะยกเลิกนี่หละ ลดให้ตั้งครึ่งนึง

จะรีบมาแบ่งปันให้คุณ Narasingh ได้อ่านไวไว มาม่า ยำยำ นะครับ

มาแล้วครับพี่แก้วจ๋า กลับมาแล้ว

คึดฮอดหลายเด้อป้ากอบัว น่าจะบอกในนี้เลยนะ ไม่รู้กระทู้ป๋าเหนออยู่ตรงไหน แบบว่าเป็นสมาชิกใหม่อ่ะ ยังค้นหากระทู้ไม่เก่ง ขอถามอย่างเดียวได้ป่ะ นะนะป้าบัวนะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7806 โดย BBNP
เริ่มจากบัตรแรกที่ได้มาถือไว้โคตรเท่ห์คือบัตรเขียว AMEX ตอนนี้ใช้รูดบ้างประปรายแล้วแต่สถานการณ์
รูดเท่าไหร่ต้องจ่ายคืนเท่านั้นไม่มีขั้นต่ำ ไม่เคยมีปัญหา
จนผ่านมาหลายปีเขาก็ใจดีให้บัตรทองมาอีกหนึ่งจ่ายขั้นต่ำได้แต่จำกัดวงเงิน ก็ใช้บ้างเล็กน้อย

อีกก้อนคือช่วยกู้ให้เพื่อนไปผ่อนรถตู้มาขับฟิวเจอร์-ราม 1 แล้วเพื่อนมันก็ผ่อนจ่ายไม่ไหวเราเลยต้องผ่อนแทน ตอนนั้นหนี้ยังน้อยเลยรอดตัวมาได้

อีกก้อนกู้เงินไปสร้างบ้านให้พ่อที่ ตจว. ก็ถู ๆ ไถจนรอดมาได้อีกครั้ง

ตอนหลังได้เลื่อนฐานะเป็น Sales Engineer ต้องออกรถ ก็ผ่อนมาได้เรื่อย ๆ รอรายได้จากยอดขายที่จ่ายตามไตรมาสก็ทำให้รอดพ้นวิกฤติมาได้ตลอด แต่ก็ไม่เคยมีเงินเก็บเลย

ขายตรง ขายอ้อม ไปมันมาทุกยี่ห้อ แต่ไม่เคยรอด เริ่มต้นดี สุดท้ายเหลวตลอด

เป็นเซลล์ได้สักระยะเงินเหลือ เวลาว่างเยอะ หาเรื่องไปเรียนโทต่อ โอยทีนี้ทั้งเวลาและเงินหมดไปเยอะกว่าจะกระเสือกกระสนจบมาได้

ใกล้จะจบดันมีเรื่องการเมืองที่ทำงานตัดสินใจลาออกไปอยู่ที่ใหม่ อัพเงินเดือนทันใจเกือบ 2 เท่า
แต่ไปอยู่แล้วไม่ถึงปีก็รู้สึกว่าไม่ใช่อย่างที่คิด

ต้องย้ายงานอีกครั้งคราวนี้เหมือนจะดี ระหว่างทำงานไปก็คิดว่าไม่ไหว ไม่อยากเป็นลูกจ้างแล้ว
เอาเงินที่ได้จากการออกจากงานทั้ง 2 ครั้งก่อนหน้าไปลงทุนค้าขาย

คราวนี้หละต้องใช้เงินเพิ่มเงินไม่พอ ทำไงดี มีบัตรนี่เอาบัตรรูดไปก่อน ไม่พอสมัครเพิ่มแล้วรูดเพิ่ม
ส่งใบสมัครที่ไหนอนุมัติที่นั่น สมัครบัตรจนเขาไม่อนุมัติแล้วถึงได้หยุดสมัคร

ถ้ายังมีบัตรไหนอนุมัติอีก ปัจจุบันหนี้คงเกินล้านแน่นอน

ธุรกิจที่ทำก็มีรายได้เข้ามาทุกวัน จ่ายค่าเช่าตึก ค่าจ้างพนักงาน ค่าน้ำไฟ จ่ายค่าของ จ่ายค่าบัตรเครดิต หมดพอดีไม่มีเหลือกำไร แต่เงินที่หมุนผ่านมือมันมากจนเราคิดว่าสักวันมันคงจะเหลือให้เราบ้าง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7807 โดย BBNP
ที่สมัครบัตรเครดิตได้หลายใบตอนทำธุรกิจส่วนตัว เพราะก่อนหน้านั้น
ตัดสินใจแต่งงาน ต้องหาซื้อบ้าน จัดงานแต่ง แล้วทางธนาคารที่ยื่นกู้ให้เคลียร์หนี้บัตรทั้งหมดก่อนอนุมัติ

ก็มีเงินก้อนเท่าไหร่ที่ได้มาตอนนี้ก็เคลียร์ปิดบัตรทีละใบจนหมดทั้ง AMEX HSBC CITI UOB ปิดไปหมด
บางบัตรก็เคลียร์จนยอดเป็น 0 แต่พอมาเริ่มทำธุรกิจก็สมัครใหม่หมดบัตรที่เป็น 0 ก็กลับมาใช้ใหม่
และเมื่อธุรกิจมีปัญหาจ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว ก็หยุดจ่ายพร้อมกันทั้งหมด 9 ใบ คือ

1. FIRST CHOICE VISA
2. TESCO VISA
3. KRUNGSRI GE
4. KRUNGSRI HOMEPRO
5. ROBINSON VISA
6. CENTRAL MASTER CARD
7. KTC VISA บัตรหลัก
8. KTC VISA บัตรเสริม
9. AEON

บัตรที่ยังคงสถานะปกติ
1. BANGKOK BANK VISA
2. K-BANK VISA

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7808 โดย Lyncns31
แบบนี้แหละ ที่อยากได้..ของเดิม..ไม่รู้เรื่อง..งงไปหมด..ไม่ได้เซฟไว้ด้วย

แล้วมาเติมหน่อยนะ.ตัวเลข..รอมานานแสนนานแล้ว พักก่อนละ ขยันจริงเลย..

พอได้หาย..คิดว่าไปดาวอังคาร..สามร้อยปีแสง..

แล้วนี่อย่าบอกนะ..ว่าไม่รู้จักกระทู้ผมน่ะ...มันไม่เคยตกจากหน้าแรกซักทีหรอก

จนบางคนสงสัยว่ามันไม่ทำมาหากินหรือไงนั่นแหละ..

รึว่าจะให้แปะลิงก์ให้ด้วย

:laughing: :laughing:

แล้วมาเล่าต่อนะ...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8362 โดย BBNP
เริ่มค้นหาเงินหมุนมาจ่ายหนี้ทางเน็ต จนมาเจอชมรมหนี้แนะนำวิธีปลดหนี้
ตัดสินใจใช้วิธีหยุดจ่ายพร้อมกันทั้งหมดเกือบทุกบัตรยกเว้นของแบ้งก์ดอกบัวเน่า
ตั้งแต่ พ.ค. 53

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8369 โดย Mommyangel

เหน่งนนท์ เขียน: ชะแว้ป ตั้งแต่จองกระทู้ไว้แล้วติดภาระกิจไม่ได้เข้าหลายวัน
รู้สึกจะจามตลอดเวลา เหมือนจะมีคนนินทาและคิดถึง
ทำให้คิดได้ว่าตัวเราเนี่ยก็มีคนชอบมีเป็นร้อย รวมทั้งคนเกลียดเฉียด ๆ ล้านได้

พี่ลีครับ จานดาวเทียมที่บ้านพี่ยังสัญญาณชัดเจนดีไหมครับ ถ้ามีปัญหาติดบอกผมได้

ทำไม...แกจะมาปีนหลังคาบ้านชั้นหรือไง....

คุณเหน่ง.....พี่ลีติดกล่องรับสัญญาณไว้สองจุด...

ปรากฎว่า...ไอ้จานดำเนี่ยะนะ..มันดูบอลไม่ได้..ก็รู้ตั้งแต่แรกแล้วละ...แต่ตรูจะติด

ปัญหาคือ..พอมีบอลนอกดูไม่ได้..ก็ต้องติดเสาอากาศภายนอกอีกต้น...เออ...เท่ดี...มีทั้งเสา..มีทั้งจาน..ติดคู่กันเลย

แล้วทีนี้ไอ้กล่องรับสัญญาณที่เหลือก็นอนอยู่ยังงั้น...ไม่ได้ใช้...

ตอนนี้..ประกาศขาย..กล่องรับสัญญาณดาวเทียม...อินโฟแซท....เอามั๊ย...ราคากันเอง...

ใช้ยังไม่ถึงปี...ขายซะแล้ว....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: BBNP

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8388 โดย Skynine
o_) o_) o_) พี่อังเป็นกำลังใจให้เสมอคะคุณเหน่ง และฝากความรักไปถึงเจ้าหนุ่มน้อยด้วย ตอนนี้คงโตมากแล้วซินะ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8835 โดย BBNP

พี่ลี เขียน:

เหน่งนนท์ เขียน: ชะแว้ป ตั้งแต่จองกระทู้ไว้แล้วติดภาระกิจไม่ได้เข้าหลายวัน

ทำไม...แกจะมาปีนหลังคาบ้านชั้นหรือไง....

คุณเหน่ง.....พี่ลีติดกล่องรับสัญญาณไว้สองจุด...

ปรากฎว่า...ไอ้จานดำเนี่ยะนะ..มันดูบอลไม่ได้..ก็รู้ตั้งแต่แรกแล้วละ...แต่ตรูจะติด

ปัญหาคือ..พอมีบอลนอกดูไม่ได้..ก็ต้องติดเสาอากาศภายนอกอีกต้น...เออ...เท่ดี...มีทั้งเสา..มีทั้งจาน..ติดคู่กันเลย

แล้วทีนี้ไอ้กล่องรับสัญญาณที่เหลือก็นอนอยู่ยังงั้น...ไม่ได้ใช้...

ตอนนี้..ประกาศขาย..กล่องรับสัญญาณดาวเทียม...อินโฟแซท....เอามั๊ย...ราคากันเอง...

ใช้ยังไม่ถึงปี...ขายซะแล้ว....

ผมปีนหลังคา มุดฝ้า ในหมู่บ้านมาจนช่ำชองแล้วครับ
ผมมีกล่องที่ดีกว่า อินโฟแซทครับ วันนี้บริษัทรับจ้างเก็บกล่องของทรูจมาเก็บจานที่บ้านผมไม่ยอให้เก็บ
เพราะปกติเวลาเรายกเลิกทรูเขาจะเก็บแต่กล่อง
แต่อ้ายบริษัทนี้มารขายกล่องของ GMM Z (1-sky) ด้วย มารคงคิดจะเก็บจานไปติดให้ลูกค้ามารฟรี ๆ
สุดท้ายมารก็ได้แต่กล่องทรูจากผมไป แต่ก่อนกลับมารเอาข้อมูลของ 1-sky มาให้ผมซะงั้น
และยังบอกว่าถ้าจะติด 1-sky บอกมารได้ เหอ ๆ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8836 โดย BBNP

Angsuu เขียน: o_) o_) o_) พี่อังเป็นกำลังใจให้เสมอคะคุณเหน่ง และฝากความรักไปถึงเจ้าหนุ่มน้อยด้วย ตอนนี้คงโตมากแล้วซินะ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

ขอบคุณครับพี่อัง
เจ้าลูกชายสุดรักแสนซนของผมตอนนี้ก็ขวบฝ่า ๆๆๆ แล้วครับ
หลังสงกรานต์คงจะได้เจอพี่ ๆ ทุกคนนนะครับ แล้วจะมาอัพเดทสถานะต่อ

ล่าสุด เพิ่งได้ใบยืนยันหมดภาระหนี้จาก บัตรกรุงศรี กับ บัตรโฮมโปรเรียบร้อย
คงเหลือ เทสโก้, FC ผ่อนชำระอยู่, KTC รอคำตัดสินส่งมาที่บ้าน, และอีอ้อนที่เงียบอยู่ สงสัยไปซุ่มเตรียมฟ้อง

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8842 โดย Benten

เหน่งนนท์ เขียน: ที่สมัครบัตรเครดิตได้หลายใบตอนทำธุรกิจส่วนตัว เพราะก่อนหน้านั้น
ตัดสินใจแต่งงาน ต้องหาซื้อบ้าน จัดงานแต่ง แล้วทางธนาคารที่ยื่นกู้ให้เคลียร์หนี้บัตรทั้งหมดก่อนอนุมัติ

ก็มีเงินก้อนเท่าไหร่ที่ได้มาตอนนี้ก็เคลียร์ปิดบัตรทีละใบจนหมดทั้ง AMEX HSBC CITI UOB ปิดไปหมด
บางบัตรก็เคลียร์จนยอดเป็น 0 แต่พอมาเริ่มทำธุรกิจก็สมัครใหม่หมดบัตรที่เป็น 0 ก็กลับมาใช้ใหม่
และเมื่อธุรกิจมีปัญหาจ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว ก็หยุดจ่ายพร้อมกันทั้งหมด 9 ใบ คือ

1. FIRST CHOICE VISA
2. TESCO VISA
3. KRUNGSRI GE
4. KRUNGSRI HOMEPRO
5. ROBINSON VISA
6. CENTRAL MASTER CARD
7. KTC VISA บัตรหลัก
8. KTC VISA บัตรเสริม
9. AEON

บัตรที่ยังคงสถานะปกติ
1. BANGKOK BANK VISA
2. K-BANK VISA

ขอบคุณ คุณเหน่งนนท์ ที่แบ่งปันประสบการณ์ดีดีให้ศึกษาครับ เรื่องราวมีส่วนคล้ายผมเลยครับ อ่านแล้วทำให้คิดถึงเรื่องตัวเองครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.835 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena