สมาชิกใหม่....เห็นทางสว่าง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7991 โดย holeinone
....สวัสดีพี่ๆๆ ทุกๆคนค่ะ....

เมื่ออาทิตยที่ผ่านมา บอกตรงๆกลุ้มใจ และเครียดมากกับ การหมุนเงินจ่ายหนี้บัตรเครดิตมาเป็นปีๆ...มา

ถึงเดือนนี้ เครียดสุดๆๆ เพราะไม่มีทางจะหาเงินมาหมุนจ่ายได้อีกแล้ว จนเกิดความท้อแท้ในชีวิต

แต่บังเอิญ 2-3วันที่ผ่านมา ลองพิมพ์คำว่า"หนี้บัตรเครดิต" ในgoogle เห็นเวปนี้น่าสนใจ เลยคลิกเข้ามาดู

พอลองอ่านกระทู้ต่าง...จากที่มีความรู้สึกสิ้นหวังในชีวิตหนี้ ก็เหมือนมีแสงสว่าง เกิด

ความหวัง เกิดแรงฮึด! และเกิดกำลังใจที่จะสู้! และได้เริ่มการหยุด! หยุด! และหยุดจ่ายทันที นี่ก็เพิ่งเริ่ม

ได้แค่อาทิตย์เดียวเอง...บอกตรงๆค่ะว่ายังมีความรู้สึก กลัวๆ กล้าๆอยู่ ยังไม่กล้ารับโทรศัพท์จากธนาคาร

เพราะยังไม่ค่อยรู้วิธีการตั้งรับจากพวกทวงหนี้(เพราะเพิ่งเริ่มเข้ามาอ่านวิธีการรับมือพวกทวงหนี้ได้วัน สอง

วันเอง)ช่วงนี้ต้องเข้ามาอ่านบ่อยๆ เพื่อฝึกให้แกร่ง กล้าเข้าไว้ คิดในใจอย่างเดียวคือ มันคือหนทางปลด

หนี้ "เราต้องทำให้ได้"

..................อยากขอบคุณพวกพี่ๆทุกคนที่ให้คำปรึกษาในกระทู้นี้มากๆๆๆๆๆ................

.....สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะคะ ............ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7993 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ครับ

สมาชิกใหม่ ก็เป็นอย่างนี้กันทั้งนั้นแหล่ะครับ กรรมการของเราคนนึง ก็เคยตั้งชื่อกระทู้ของตัวเองตอนหยุดใหม่ๆ ว่า "ยังกล้าๆกลัวๆอยู่เลยครับ..พี่ๆ " แต่ตอนนี้ผ่านได้ปีนึง กลายมาเป็น กรรมการของชมรมฯ ไปแล้ว

ขอให้ตั้งใจอ่านเยอะๆ อ่านให้เข้าใจ อาจต้องใช้เวลาและความพยายามสักหน่อย แต่ผลสำเร็จของมันช่างหอมหวานเสียนี่กระไร

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7994 โดย holeinone
ขอบคุณมากๆ ค่ะ :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7998 โดย Lyncns31
welcome..!!

ขอต้อนรับ...ผู้โชคดีรายล่าสุด...

คุณคือผู้โชคดี..(หนึ่งในพัน..หรือหมื่น..ก็ประมาณมิได้)

ที่ได้มาเจอกับพวกเรา...ทางรอด..อยู่เบื้องหน้า...

หากเดินตามแนวทางของพี่ๆ..โชคดีนะ..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8012 โดย Ly89

Anakin เขียน: ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ครับ

สมาชิกใหม่ ก็เป็นอย่างนี้กันทั้งนั้นแหล่ะครับ กรรมการของเราคนนึง ก็เคยตั้งชื่อกระทู้ของตัวเองตอนหยุดใหม่ๆ ว่า "ยังกล้าๆกลัวๆอยู่เลยครับ..พี่ๆ " แต่ตอนนี้ผ่านได้ปีนึง กลายมาเป็น กรรมการของชมรมฯ ไปแล้ว

ขอให้ตั้งใจอ่านเยอะๆ อ่านให้เข้าใจ อาจต้องใช้เวลาและความพยายามสักหน่อย แต่ผลสำเร็จของมันช่างหอมหวานเสียนี่กระไร

5555++...ก็แหม....ใหม่ๆ ภูมิอะไรก็ไม่มี กฏหมายหนี้เป็นยังไงก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าตัวเองไม่มีจะกิน วันเงินเดือนออก แทนที่จะยิ้มแย้มแจ่มใส กลับต้องมานั่งกุมขมับ หาทางส่งบัตรขั้นต่ำ จนไปไม่รอด......

เมื่อก่อน เห็นพวกพนักงานในบริษัท พากันไปกู้เงินนอกระบบ เอาเอทีเอ็มไว้กับเขา คนละหมื่น สามหมื่น พอมันจ่ายไม่ไหวขึ้นมา มันก็หายไปเลย หนีกลับบ้านนอกมั่ง ไปทำงานที่อื่นมั่ง ไม่ต้องใช้หนี้ แต่เราสิ หนี้ในระบบ จะหนีไปไหนได้ ยังไงมันก็ตามจนเจอจนได้ แต่ละวันเครียดกับเรื่องหนี้จนไม่เป็นอันทำงาน

โชคดีมากๆที่ได้มาเจอชมรม ทำให้สิ่งที่คิดว่าจะแก้ไขไม่ได้ กลับกลายเป็นทางเลือกให้เราเดินต่อไปได้ ทำให้เราได้ยิ้มได้อีกครั้งอย่างมีความสุข และไม่รู้สึกผิดเลย เพราะเราไม่ได้หนีหนี้ เบี้ยวหนี้ เราจะจ่ายคืนให้ แต่ขอให้เราได้ตั้งหลัก ขอให้ครอบครัวของเราได้อยู่อย่างไม่ลำบากจนเกินไป ใช้ชีวิตได้เหมือนที่ควรจะเป็น....

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น....ในเมื่อเราเลือกเดินทางนี้แล้ว จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องขวนขวายหาความรู้ เพื่อที่จะรับมือกับเหตุการณ์ต่างๆที่จะต้องตามมา.....เพราะถ้าไม่รู้อะไรเลย หรือรู้บ้างแต่ไม่สนใจศึกษาเพิ่มเติม...มันจะกลายเป็นความทุกข์ได้ เมื่อปัญหามันโถมเข้ามา...ไม่มีของดีใดๆที่จะเอามาได้โดยง่ายดาย.....

ฝากเจ้าของกระทู้ให้หมั่นอ่าน ศึกษาความรู้ให้เยอะๆนะครับ....เก่งขึ้นมาวันไหน จะได้มาช่วยกัน ช่วยคนที่กำลังมืดมน มองไม่เห็นทางออกของการเป็นหนี้....ช่วยเพราะว่า วันวานเราก็เคยคิดแบบเขา.....

มีปัญหาอะไรจะสอบถาม ก็ให้ไปตั้งกระทู้ถามในห้อง ถาม-ตอบปัญหาหนี้ นะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26887 โดย holeinone
เวลาผ่านไป 8 เดือน.....ตอนนี้ได้รับหมายศาลจากKTC เมื่อต้นเดือนตุลาคม ให้ไปขึ้นศาลวันที่ 12 ธันวาคม ที่ศาลจังหวัดสระบุรี
เป็นธ.แรกที่ส่งฟ้องค่ะ ด้วยยอดเงิน รวมทั้งหมด143,630.48 รวมบัตกดเงินสด บัตรสินเชื่อ และบัตรเครดิต

รายละเอียดหนี้.....
เคทีซี 143,630 บาท
UOB ประมาณ 60,000 บาท
อีซี่บาย ประมาณ 55,000 บาท
กสิกร ประมาณ 52,000 บาท
อีอ้อน ประมาณ 60,000 บาท
กรุงศรี smile cash 70,000บาท
บัตรเครดิตกรุงศรี 33,720 (ได้ส่วนลดมาเหลือ18,000 อยู่ในระหว่าผ่อนจ่ายเดือนละ4,500x4เดือน สิ้นเดือนนี้ก็เดือนที่3แล้วค่ะ)
เฟริตช้อย ประมาณ 60,000 บาท
ยูเมะ ประมาณ 55,000 บาท
นอกระบบ(แฟนเก่า)ประมาณ 80,000บาท(จ่ายอยู่ทุกเดือนๆ5,000บาทค่ะ)
ยืมเงินเพื่อน 5,000 บาท
ค่่าผ่อนโทรศัพท์มือถือ 7000

เป็นพนักงานบริษัทค่ะ รายได้ต่อเดือน ประมาณ25,000-28,000 ค่ะ
รายจ่ายต่อเดือน :
ค่าเช่าห้อง 4,500บาท
ค่าหนี้นอกระบบ 5,000บาท
ส่งให้พ่อ-แม่ 4,000บาท
ส่งค่าโทรศัพท์มือถือ 1,000 บาท
ส่งค่ายืมเงินเพื่อน 1,000บาท
ส่งให้ กรุงศรี 4,500 บาท
=20,000บาท

-คำถามแรก : สามารถขอเลื่อนวันขึ้นศาลได้มั้ยคะ เพราะทำงานอยู่ในกรุงเทพ
ขอคำแนะนำ ในการเตียมตัวไปขึ้นศาลหน่อยสิคะ(บอกตรงๆ ว่าหวั่นใจ อยู่ไม่น้อย เพราะคงต้องไปคนเดียวค่ะ)
จะหาทนายที่ไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ
-คำถามที่2 : จะไปขึ้นศาล ทั้งๆที่ยังไม่มีเงินเก็บเลยซักบาท ควรจะไปเจรจาประมาณไหนคะ
-คำถามที่3 : จำเป็นต้องบอกรายละเอียดค่าใช้จ่ายต่อเดือนของเรากับศาลหรือกับทาง KTCมั้ยคะ

*** ขอโทษด้วยนะคะ หากถามคำถามซ้ำ ซากๆ กับกระทู้อื่นๆ เจ้าของกระทู้ไม่รู้เรื่องกฎหมายเลยซักนิด พออ่านๆมาจากกระทู้อื่นๆมาบ้าง แต่อยากได้คำตอบที่ตรงกับปัญหาของตัวเองจริงๆค่ะ เพื่อลดความกังวลใจ และลดความกลัวในการขึ้นศาลครั้งแรกค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27860 โดย holeinone
วันนี้แล้วค่ะ ที่นัดไปขึ้นศาล
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะคะ ได้อ่านมาเยอะพอสมควร แต่บอกตรงๆว่าตื่นเต้นมากไ
แทบจำอะไรไม่ค่อยได้ ต้องเข้ามาอ่านซ้ำอีก (เรียกความมั่นใจ) (o_O)
...เดี๋ยวจะเข้ามาเล่าให้ฟังนะคะ.....
(o_O) (o_O) ขอกำลังใจด้วยนะคะ ตื่นเต้นมากๆค่ะ :pray: :pray:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27861 โดย powerfully
สู้ ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้คะ คุณ holeinone
:สู้ๆ:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27862 โดย Bee.K
สู้ๆนะค่ะเราก็คงจะได้รับหมายเร็วๆนี้เหมือนกันเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.522 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena