โดนทวงหนี้ .. สนุกจังเล้ยยยย -*-

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64790 โดย manan
สวัสดีคะ หลังห่างหายไปจากเวบนี้เกือบปี วันนี้มีเรื่องราวมาอัพเดทคะ

ล่าสุดที่บอกว่ามีหมายศาลของ UOB บัตรเครดิตมา แนนก็ไปตามวันเวลาที่ระบุมาในหมายศาล โดยมีความจำนงว่าจะผ่อนเดือนละไม่เกิน 5 พัน (ยอด 8 หมื่นกว่าบาท) แต่ปรากฎว่าทนายให้จ่าย 6 เดือนแรก 4,800 และ 6 เดือนต่อมา เดือนละ 10,000 ซึ่งแนนไม่สามารถจ่ายได้ ก็เลยไม่ยอมความกัน ไม่เซ็นต์อะไรทั้งนั้น และยืนต่อรองอยู่เป็นชั่วโมง เมื่อไม่ได้เรื่อง ศาลก็ยังไม่ลง และเจ้าหน้าที่ศาลก็เลยเข้ามาไกล่เกลี่ย โดยให้แนนกลับบ้านได้ และให้ทางทนายส่งเรื่องว่าลูกหนี้ไม่ยอมความ แล้วจะให้เจ้าหน้าที่ติดต่ออีกที ซึ่งตอนแรกก็ไม่ยอมกลับคะ กลัวโดนตุกติก แต่ก็เจรจากันจนแม่บอกว่า กลับเถอะ ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นค่อยว่ากันอีกที เพราะเราก็ไม่ยอม ทนายก็ไม่ยอม ศาลก็ไม่ลงซะที เสียเวลาต่อรองไป 3-4 ชม. เลยตามใจ พาแม่กลับบ้าน

เรื่องเงียบ ผ่านไปเกือบ 2 เดือน ก็มีคนโทรมาจริงๆ โทรมาเจรจาต่อรองนู่นี่นั่น เราก็ยืนยันตามเดิมขอผ่อน ไม่เกิน 5 พัน เพราะส่วนลดก็ไม่มีให้ เราจะเอาอะไรที่ไหนมาจ่ายได้ละ (แต่มีเงินก้อนที่เก็บไว้อยู่ก้อนนึง ไว้ใช้เมื่อจำเป้น ถ้าขอผ่อนไม่ได้) เจรจาแบบนี้กันอยู่อีกเกือบ 2 เดือน และสุดท้าย ทางนั้นก็ให้ส่วนลด 50% เงินที่มีเก็บไว้พอจ่ายได้ ก็เลยปิดได้ที่ 45,000 เป็นอันว่าจบไปอีกใบคะ

และหลังจากนั้นของ UOB ก็มาอีกรอบ คราวนี้เป็นสินเชื่อ มาถึงก็ให้ส่วนลดเลย จากยอดแสนกว่า เหลือ 55,000 (สงสัยจะรู้กันนะ) แต่ไม่มีเงินก้อนพอจ่ายแล้ว แต่อยากปิดมากกกกกกกก เคสนี้ได้คุณพ่อยื่นมือมาช่วยคะ ท่านเห็นเราอดมื้อกินมื้อมา 3 ปีกว่า แฟนก็ช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ ทั่วไปมาตลอด พ่อคงสงสารเลยให้เงินก้อนนี้มา พร้อมคำบ่นอีก 3 วัน 7 วัน แต่ท่านไม่เอาคืน ท่านบอก อย่าทำปัญหาอีกก็ดีใจแล้ว (ขอโทษคะพ่อ แม่ แฟน T^T :cry2: ) ก็เลยได้ปิดไปอีกบัญชีคะ

ถัดมาอีก 2-3 เดือน ก็มีธนชาติโทรมา เจรจาต่อรองปกติ จากยอด 7 หมื่นกว่า แนนก็ขอลดขอผ่อน ต่อรองกันอยู่ 2 เดือนได้ ก็ตกลงจ่ายที่ 45,000 ผ่อน 10 เดือน ตอนนี้ก็ผ่อนมาได้ 7 เดือนแล้วคะ อีกนิดนึง จะจบแล้ว :wo:

ตอนนี้เหลือใบสุดท้าย คือ แสตนดาร์ด ชาร์เติร์ด โทรมาเรื่อยๆ ประปราย แต่ไม่เคยให้ส่วนลด ไม่บอกจะฟ้อง เจรจาอยู่อย่างเดียวคือให้เราจ่ายขั้นต่ำ ซึ่งเราก็ไม่จ่ายอยู่แล้ว ณ วันนี้ก็เลยยังเหลือของเจ้านี้อีกเจ้าเดียวเท่านั้นคะ อีกแค่เจ้าเดียว จะเป็นไท ชีวิตไร้หนี้กำลังจะบังเกิดกับแนนแล้วค้าาาาาา :love: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า:

ขอบคุณที่มีพื้นที่ตรงนี้เป็นที่ปรึกษา และขอโทษที่ไม่ค่อยได้เข้าทักทาย ขอให้ทุกคนมีแต่ความสุข หมดหนี้หมดสิน มีชีวิตที่เจริญรุ่งเรืองกันทุกคนนะคะ สาาาาาธุ!! :love: :love:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64795 โดย DOGMA
UOB สินเชื่อหยุดนานมั๊ยครับถึงได้ลด 50% ของผมเข้าเดือนที่หกไม่เสนออะไรเลย นอกจากให้จ่ายหยอดตลอด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64819 โดย manan
คุณ DOGMA

แนนหยุดจ่ายไปประมาณ 1 ปี 9 เดือนคะ จนมีหมายศาลมาถึงบ้าน และส่วนลด ก็ไม่มีให้ตอนไปศาลด้วยคะ แต่พอแนนไม่ยินยอม ตกลงกันไม่ได้ ก็มีคนโทรมาหลังจากไปศาลมาแล้ว ต่อรองส่วนลดหรือขอผ่อนอยู่ร่วม 2 เดือนถึงได้ส่วนลดนี้มาคะ

แนนว่า 6 เดือน ยังไม่นานพอคะ อดทนอีกหน่อยนะคะ :สู้ๆ: o_)

DOGMA เขียน: UOB สินเชื่อหยุดนานมั๊ยครับถึงได้ลด 50% ของผมเข้าเดือนที่หกไม่เสนออะไรเลย นอกจากให้จ่ายหยอดตลอด

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64822 โดย nattatip
คุณแนนหยุดธนชาตกี่เดือนคะถึงลดให้ขนาดนี้ แถมผ่อนด้วยสนง.หรือธนาคารคะ ขอบคุณคะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64837 โดย mini13
สู้ค่ะ
ดีนะค่ะที่มีเงินเดือน และไม่มีภาระอะไรมากมาย นู๋นี้เงินเดือนก็น้อยภาระก็เยอะหยุดจ่ายทุกบัตรก็ยังไม่มีเงินเก็ยเลย เศร้าแปบ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64864 โดย manan
คุณ nattatip

แนนหยุดธนชาติ 2 ปี 3 เดือน คะ เป็นสนง. เจมาร์ท คะ แนนหยุดประมาณเดือน มี.ค 2012

ก้โดนทวงสารพัดแบบคะ เปลี่ยนหลายสนง. ไม่มีส่วนลด ไม่ให้ผ่อน จนเมื่อเดือน พ.ค. ปีที่แล้ว เริ่มมีการให้ส่วนลด จาก 7 หมื่นกว่า เหลือ 3 หมื่นกว่า จ่ายงวดเดียว แนนเลยขอผ่อน กว่าจะต่อรองได้ก็คุยกันแทบทุกวันเลยคะ ประมาณ 2 เดือน จนสุดท้าย ทางนั้นยื่นข้อเสนอมาว่าถ้าจะผ่อน ส่วนลดจะไม่ใช่ 3 หมื่นกว่า แต่จะเป็น 45000 ให้ผ่อน 10 เดือน แนนคำนวนแล้วโอเค ก็เลยตกลงกันได้อะคะ :sweat:

nattatip เขียน: คุณแนนหยุดธนชาตกี่เดือนคะถึงลดให้ขนาดนี้ แถมผ่อนด้วยสนง.หรือธนาคารคะ ขอบคุณคะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64865 โดย manan
จริงๆ ภาระก็มีผ่อนรถอย่างเดียวคะ แล้วก็มีพ่อแม่ ที่เค้าบอกเราไม่ต้องส่งเงินทุกเดือน เดือนไหนมีก็ให้ ไม่มีก็ไม่ต้องให้ และเค้าก็เอาเงินที่เราให้เนี่ยแหละคะ เป็นเงินเก็บเพื่อช่วยเรายามจำเป็น (แม่เพิ่งบอก)

แต่แนนโชคดีที่ได้แฟนช่วยเยอะมาก เค้ามีภาระอย่างเดียวคือเลี้ยงพ่อแม่เค้า และไม่มีบัตรเครดิต เค้าเลยเหลือเก็บ และเอามาช่วยเราคะ

ส่วนตัวเราเอง ก็ประหยัดกินใช้ รับสอนศิลปะเด็กเป็นรายได้เสริม ช้อปปิ้งนี่ 5-6 เดือนซื้อเสื้อสักตัว (ไม่เกิน 300) ก็ต้องอึดเข้าไว้คะ ยังไงก้ผ่านไปได้ สู้ๆ นะคะ :สู้ๆ:

mini13 เขียน: สู้ค่ะ
ดีนะค่ะที่มีเงินเดือน และไม่มีภาระอะไรมากมาย นู๋นี้เงินเดือนก็น้อยภาระก็เยอะหยุดจ่ายทุกบัตรก็ยังไม่มีเงินเก็ยเลย เศร้าแปบ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64911 โดย mini13
สู้ๆค่ะพี่แนน

นู๋ก็โดนพอๆกะพี่ค่ะ มีประมาณ3-4บัตร รำคาญมากจนต้องเปลี่ยนเบอร์หนี และอายเพื่อนมากที่โดนโทรทวงทุกเช้าทุกเย็น ทุกวัน ได้ปีกว่าๆแล้ว ตอนนี้เปลี่ยนที่ทำงานมา2ที่แล้วเรื่องยังเงียบๆอยู่ :sweat: :sweat:
แต่ตอนนี้ก็มีโทรมา1ที่ค่ะ ไทยพาณิชย์ รบเร้าให้จ่ายทั้งหมดเพื่อปิดบัญชี นู๋ก็ไปว่าไม่มี และก็จะให้จ่ายขั้นต่ำเข้ามาอีก ไม่รู้จะตอบไง เลยค้าๆๆๆๆ ไป :laughing: :laughing:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65035 โดย Pearlyui
สมาชิกใหม่วันนี้ค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ เป็นหนี้อยู่หลายบัตรค่ะ เอาเงินไปลงทุน แต่เนื่องจากหมุนไม่ทัน ทำให้ไม่สามารถจ่ายหนี้ได้ รวมหลายบัตรแล้วประมาณ ล้านสี่แสนค่ะ เครียดจนไม่อยากมีชีวิตอยู่ บังเอิญมีเพื่อนแนะนำให้ลองเข้ามาอ่านที่ในชมรมนี้ค่ะ อ่านเแล้วได้เกิดกำลังใจที่จะสู้ต่อค่ะ ชีวิตยังมีหวัง ไม่เคยคิดจะโกงใครคะ แต่ตอนนี้ไม่มีเงินจ่ายจริงๆ ค่ะ และภาระก้อเยอะด้วย ถ้าจะปิดหมดทุกใบพร้อมกันเป็นไปไม่ได้แน่ๆ แต่ได้ความรู้ที่น้องๆ แชร์ พี่จะทำตามคำแนะนำนะคะ :sweat: :bye:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65036 โดย Pearlyui
พี่ยังไม่กล้าบอกสามีค่ะ บ้านแตกแน่ๆ
:sweat:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92579 โดย manan
เกือบ 2 ปี ที่ไม่ได้มีเรื่องมาเล่า
วันนี้เลยแวะเล่าว่า --> หมดหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อเงินกู้ = 100% แล้วค่ะ!! (o_O)

ปล. ขอไม่รวมหนี้ผ่อนรถนะคะ เพราะไม่ได้ปล่อย ไม่ได้ทำ hair cut (ทำเรื่องผ่อนรถไว้ 7 ปี จะผ่อนหมดตุลาคมปีนี้)
เจ้าหนี้สุดท้าย งวดสุดท้าย เพิ่งเคลียร์ไปต้นเดือนก.พ. 2560 นี่เอง .. เย่ เย่ :ลั่ลล้า:

สรุประยะเวลาปลดหนี้ 5 ปี พอดี (เริ่มวิธี hair cut ก.พ. 2555 - งวดสุดท้าย ก.พ. 2560) กับเจ้าหนี้ 13 ราย

1. ไทยพาณิชย์ - สินเชื่อบุคคล
2. CIMB - สินเชื่อบุคคล
3. UOB - บัตรเครดิต
4. UOB - สินเชื่อบุคคล
5. CitiBank - บัตรเครดิต
6. CitiBank - บัตรกดเงินสด
7. กรุงศรีอยุธยา - บัตรเครดิต
8. กรุงศรีอยุธยา - บัตรกดเงินสด
9. ธนชาติ - บัตรกดเงินสด
10. Standard Charterd - บัตรเครดิต
11. EasyBuy - บัตรกดเงินสด
12. KTC - บัตรกดเงินสด
13. GE Dreamloan - สินเชื่อบุคคล

สรุปโดยย่อ คือ นอกจากทำงานประจำ หางานเสริม ก็มีพ่อแม่ และแฟนช่วยด้วย ตามนี้ค่ะ

- ส่วนใหญ่ได้ส่วนลด 30 - 50% และผ่อนจ่าย 6 - 14 เดือน (ผ่อนครั้งละ 1 - 2 เจ้าหนี้ มากกว่านี้ไม่ไหว ก็จะบอกให้รายอื่นรอต่อไป) 7 ราย
- ขึ้นศาล 1 ครั้ง เจรจานอกศาล ต่อรองได้ส่วนลด 60% และจ่ายงวดเดียว 1 ราย
- จ่ายเงินก้อนเดียวจบ ส่วนลด 40 - 50% 4 ราย
- ปรับโครงสร้างหนี้ 1 ราย

:bye:

ขอบคุณมากค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนต่อไปนะคะ

ขอบคุณจริงๆ ขอบคุณมากๆ ค่ะ :) :)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92586 โดย จอยสู้หนี้

manan เขียน: เกือบ 2 ปี ที่ไม่ได้มีเรื่องมาเล่า
วันนี้เลยแวะเล่าว่า --> หมดหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อเงินกู้ = 100% แล้วค่ะ!! (o_O)

ปล. ขอไม่รวมหนี้ผ่อนรถนะคะ เพราะไม่ได้ปล่อย ไม่ได้ทำ hair cut (ทำเรื่องผ่อนรถไว้ 7 ปี จะผ่อนหมดตุลาคมปีนี้)
เจ้าหนี้สุดท้าย งวดสุดท้าย เพิ่งเคลียร์ไปต้นเดือนก.พ. 2560 นี่เอง .. เย่ เย่ :ลั่ลล้า:

สรุประยะเวลาปลดหนี้ 5 ปี พอดี (เริ่มวิธี hair cut ก.พ. 2555 - งวดสุดท้าย ก.พ. 2560) กับเจ้าหนี้ 13 ราย

1. ไทยพาณิชย์ - สินเชื่อบุคคล
2. CIMB - สินเชื่อบุคคล
3. UOB - บัตรเครดิต
4. UOB - สินเชื่อบุคคล
5. CitiBank - บัตรเครดิต
6. CitiBank - บัตรกดเงินสด
7. กรุงศรีอยุธยา - บัตรเครดิต
8. กรุงศรีอยุธยา - บัตรกดเงินสด
9. ธนชาติ - บัตรกดเงินสด
10. Standard Charterd - บัตรเครดิต
11. EasyBuy - บัตรกดเงินสด
12. KTC - บัตรกดเงินสด
13. GE Dreamloan - สินเชื่อบุคคล

สรุปโดยย่อ คือ นอกจากทำงานประจำ หางานเสริม ก็มีพ่อแม่ และแฟนช่วยด้วย ตามนี้ค่ะ

- ส่วนใหญ่ได้ส่วนลด 30 - 50% และผ่อนจ่าย 6 - 14 เดือน (ผ่อนครั้งละ 1 - 2 เจ้าหนี้ มากกว่านี้ไม่ไหว ก็จะบอกให้รายอื่นรอต่อไป) 7 ราย
- ขึ้นศาล 1 ครั้ง เจรจานอกศาล ต่อรองได้ส่วนลด 60% และจ่ายงวดเดียว 1 ราย
- จ่ายเงินก้อนเดียวจบ ส่วนลด 40 - 50% 4 ราย
- ปรับโครงสร้างหนี้ 1 ราย

:bye:

ขอบคุณมากค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนต่อไปนะคะ

ขอบคุณจริงๆ ขอบคุณมากๆ ค่ะ :) :)

ดีใจด้วยค่า การเดินทางอันแสนจะยาวไกลได้สิ้นสุดลงแล้ว เย้ๆ
ตอนพึ่งจะเริ่มต้นเดินทาง คาดว่าจะอีกยากไกล แต่ใจยังสู้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.560 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena